Nên cấm những topic có tiêu đề mơ hồ...ko rõ ràng !!!

Thảo luận trong 'Hộp thư góp ý' bắt đầu bởi cubi90, 28/6/07.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. cubi90

cubi90 New Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    em có 1 ý kiến đóng góp này cho 4rum mình thôi !!!

em thấy admin nên cấm những topic có tiêu đề khó hỉu....ko rõ ràng như " cho em hỏi" ,"cứu em với " , " làm sao đây mấy huynh " ...v..v..

mấy cái topic này gây rất nhìu fiền fức cho ng` đọc , ví dụ như khi ng` đọc mún giúp ng` post bài về 1 vấn đề gì đó mà trong khi topic lại ko rõ ràng , khi đó ng` đọc vào xem và bít đó ko fải thuộc vấn đề mìhn bít và ko thể chỉ đc => gây mất thời gian cho ng` đọc và làm học bực mình

nếu topic rõ ràng thì ng` nào bít sẽ vào chỉ ngay => tránh tình trạng ai vào cũgn spam...

em có vài góp ý !! nếu thấy ko hợp lý thì Admin làm ơn xóa giùm....thanks

Đang tải...
  2. Born2Love

Born2Love Moderator

Từ bữa giờ mình cũng phải edit lại rất nhiều cái tiêu đề kiểu này

Cảm ơn bạn đã góp ý

3. pepsididong

pepsididong New Member

Nghề nghiệp:
    sinh viên
    zạo này có rất nhìu người vào topic của người khác ko bình luận mà toàn spam về các vấn đề khác ( nói chuyện tay đôi )

4. DDec14

DDec14 New Member

Tiêu đề của Topic phải ngắn gọn và bao gồm đại ý của nội dung bài viết :)>-

5. Max3845x

Max3845x New Member

Nghề nghiệp:
    nha bao
    toppic 1 nơi nhưng hơi lạc vấn đề về toppic hơi nhiều ...forum đang trong tình trạng sạch xanh đẹp..mong các bạn spammer ũng hộ !

6. soiden001

soiden001 New Member

Nghề nghiệp:
    học sinh
    :-"ùh dạo này mình thấy biker mình spammer gia tăng đột biến ! keke xe cộ thì ít tán dóc thì nhiều !
    nhiều khi vào mấy cái topic hỏi về mua đồ độ xe hay chỗ làm đĩa ...... nhưng vào toàn thấy nói lung tung nói ko rõ ràng gì cả chán thiệt !

7. Max3845x

Max3845x New Member

Nghề nghiệp:
    nha bao
    mình cũng cãm thấy vậy...đây là diễn đàn về xe là chũ yếu ..tự nhiên vào hẹn hò lung tung rồi cãi vã nhau...nói toàn chuyện gì đâu không à...người ngoài vào xem được mấy bạn tưỡng đây là forum giành cho tuỗi teen và đang yêu nhau !
    ..toppic chĩ chuyên về club hoặc nói về xe liên quan đến xe ...còn mấy bài đi sai hướng nên delete đễ tạo môi trường cho forum...
    ...đừng đễ người ta đánh giá .....forum gì đâu post hình toàn là trái cây , hẹn hò yêu đương chỗ vui chơi ..
    ...mong BQT xét lại chuyện này !

8. Nouvo 7550

Nouvo 7550 New Member

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    Ý kiến của bạn rất hay, Vote 1 phiếu :D

9. racing_boy

racing_boy New Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Đã có bài viết nói về những bài viết có tựa là "cùi bắp" nhưng sao mình vẫn thấy trên diễn đàn còn xuất hiện khá nhìu ! mình nghe cái từ "cùi bắp" là tự nhiên thấy bực bực làm sao í ! cùi bắp là thứ bỏ đi ko còn giá trị để sử dụng ! vậy mình up hình của những chiếc xe đã độ lên làm chi cho nó là cùi bắp ! xe của mình làm mình phãi tự hào về nó ! cũng là tiền bạc công sức bỏ ra để làm cho nó theo style của riêng mình ! 1 vài ý kiến của mình ! mong rằng sẽ ko còn xuất hiện trên diễn đàn nữa ! thân

10. Max3845x

Max3845x New Member

Nghề nghiệp:
    nha bao
    cùi bắp <<== khiêm tốn đó bác ơi ! ...bác đừng bận tâm ...

11. blackdeer

blackdeer New Member

Nghề nghiệp:
    Sinh Vien
    right!!!! bạn Cupi chính xát .Có rất nhìu topic nhưng hầu như có nhìu topic đưa lên với nội dung như nhau. Ví dụ xe em làm sao?... Nhưng những vấn đề đó đã có bạn Đăng lên hỏi và đc nh2iu người trả lời. BQT nên xếp loại ra các bài đó vào chung 1 dòng xe Như : HonDa , Tay Ga....

12. bikerboyX

bikerboyX New Member

Nghề nghiệp:
    sinhvien
    ok đúng gòi đó các bác phản anh s đúng đóa !!! admin nên xóa những bài ko cần thiết tránh spam .

13. chum

chum New Member

mình thì có suy nghĩ ngược lại: tưởng tượng xem, nếu như ko có những kiểu trao đổ như vậy thì đâu còn gọi là diễn đàn nữa. Những topic đại loại như "help", cứu em với"...theo tui nghĩ chẳng có gì fải cấm, vì đơn giản nó chỉ là tiêu đề, càng ngắn gon càng tốt, chứ nếu rành mạch dài dòng wá thì ở trong còn viết chi nữa....
    Đương nhiên cần hạn chế những câu hỏi kiểu như: "chỗ nào vá tubeless?", "mâm bị trầy, sơn chổ nào được?"...để tránh tình trạng server wá tải.
    Thật ra thì spam hay ko là do mỗi người mà thôi, 1 member muốn spam thì bất cứ topic nào cũng spam được. Nên ý kiến riêng tui thì các mem cũng đừng khắc khe wá, kiểu như lên án "cùi bắp", "củ chuối"....Đây là 1 diễn đàn mở, đừng làm wá mà mọi người ngán ngẩm. Nhưng cũng hy vọng mọi người nên hạn chế tình trạng spam bài ko cần thiết!!!!

14. nhoc

nhoc New Member

đúng là nên sửa những topic kiểu như vậy , muốn người khác giúp thì phải nói rõ ra để người ta còn biết mà giúp cứ úp mở như vậy thì ai mà biết

15. hathi0369

hathi0369 Guest

thì không biết nên mới phải hỏi, làm vậy mọi người mới thu hút!!! đúng là cái topic xàm xí, vậy mà mọi người cũng khen. pó tay.

16. bluemood

bluemood Guest

Đây là hạn chế lớn của người Việt mình, không những diễn đàn của người Việt, mà cả những diễn đàn của nước ngoài. Khi giao lưu với các bạn quốc tế, việc đặt câu hỏi thiếu rõ ràng sẽ không nhận được bất kỳ sự giúp đỡ nào hết.

Trích Smart Question:

http://www.idiap.ch/~cuong/wiki/index.php/TiengViet/Cach_hoi_hieu_qua

(Tài liệu nguyên bản tiếng Anh http://www.catb.org/~esr/faqs/smart-questions.html )

Gõ dòng tiêu đề có ý nghĩa và cụ thể
    Hãy làm cho dòng tiêu đề của bạn mô tả vấn đề đủ kỹ, để ai đó có vấn đề tương tự khi tìm trong đống lưu trữ với vấn đề tương tự, sẽ dễ theo dòng sự kiện (thread) thay vì lại post một câu hỏi khác với nội dung tương tự.

Hãy giúp người ta dễ trả lời
    Sẽ hầu như không ai trả lời, nếu bạn kết thúc câu hỏi bằng "Xin gửi câu trả lời tới ...". Ai đó sẽ nghĩ: "Hắn ta chẳng có thời gian chỉnh sửa phần Reply-To, thì chắc hắn ta cũng chẳng dành được đến vài giây để suy nghĩ về vấn đề trước khi hỏi". Nếu trình đọc mail của bạn không cho phép thiết lập một Reply-To theo mong muốn, hãy thay trình đọc khác. Nếu hệ điều hành của bạn không cho phép cài đặt một trình đọc đủ tốt, hãy thay hệ điều hành.
    Trên các diễn đàn Web, yêu cầu trả lời bằng email là một đòi hỏi bất lịch sự, trừ khi bạn tin rằng thông tin là nhạy cảm (hay một ai đó cũng tin như vậy, vì một lý do lạ lùng nào đó, chỉ muốn bạn chứ không phải cả forum đọc). Nếu bạn muốn có email thông báo mỗi khi có ai đó trả lời bạn, hãy chỉnh thông số để Forum làm giúp bạn điều này, chức năng này được hầu hết các diễn đàn Web hỗ trợ, với tuỳ chọn kiểu "Watch this thread" hoặc "send email on answer" ...

Hãy viết bằng một ngôn ngữ trong sáng, đúng ngữ pháp và chính tả.
    Nếu bạn viết câu hỏi trên một diễn đàn không dùng ngôn ngữ mẹ đẻ của bạn, bạn sẽ nhận được sự độ lượng cho phép gõ sai chính tả hay ngữ pháp, nhưng một kẻ lười biếng sẽ không được độ lượng bao giờ (phải đấy, chúng tôi dư sức đoán được kẻ lười biếng). Và, trừ khi bạn biết rõ ngôn ngữ những người đọc là gì, hãy viết bằng tiếng Anh. Những hacker bận rộn thường "giật nước" những câu hỏi bằng thứ ngôn ngữ họ không hiểu, và tiếng Anh là thứ ngôn ngữ trong công việc trên Internet. Nếu bạn viết bằng tiếng Anh thì bạn đang tối thiểu nguy cơ bị gạt sang một bên, tức là bị "giật nước" cho trôi xuống cống.

Nếu bạn không nhận được câu trả lời
    Nếu bạn không nhận được câu trả lời, đừng cho rằng chúng tôi không muốn giúp bạn. Đôi khi các thành viên của nhóm được hỏi không biết câu trả lời. Không trả lời khác với việc lờ đi, tuy nhiên nhìn ở bên ngoài thật khó để phân biệt sự khác nhau này.

Nhìn chung, không nên gửi lại câu hỏi bạn đã từng gửi. Nếu bạn làm vậy s ẽ làm cho người khác khó chịu một cách vô ích. Có những nguồn tài liệu khác mà bạn có thể tham khảo, những nguồn thích hợp hơn đối với nhu cầu của một người mới bắt đầu. Có rất nhiều những nhóm người sử dụng trực tuyến hoặc cục bộ rất quan tâm đến phần mềm, mặc dù họ chưa bao giờ viết một phần mềm nào. Những nhóm như vậy nhằm mục đích moi người có thể giúp đỡ lẫn nhau và giúp những người mới sử dụng.

17. cubi90

cubi90 New Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    đồng ý với anh bluemood...=D>

18. cubi90

cubi90 New Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    :))...lại 1 kẻ spam...pó tay...em ko hỉu bác suy nghĩ theo kiểu nào...mà em ko wan tâm...vì em nghĩ có lẽ là nick này do 1 ng` nào đó tạo ra để wậy fá thôi...

19. Max3845x

Max3845x New Member

Nghề nghiệp:
    nha bao
    mình sợ là khi cần có vấn đề trao đỗi thì 1 số member khác lại hẹn hò tình yêu ...!

20. Born2Love

Born2Love Moderator

Nếu vậy thì các mem khác có thèm vô coi đâu, sau này khi kiếm lại cũng chẳng biết cái topic nào phù hợp với thắc mắc của mình, cuối cùng lại thêm 1 chuỗi các topic này :)|

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.